Hỏi đáp PL về Luật giao thông đường bộ

Ông Nguyễn Thanh hỏi : “Khi người điều khiển phương tiện tham gia giao thông bị Cảnh sát giao thông dừng xe, yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn nhưng không chấp hành thì bị xử lý như thế nào?”

Trả lời:

            Căn cứ Điểm b Khoản 8 Điều 6 và Điểm d Khoản 12 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

            Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 78 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP thì bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

            Căn cứ điểm b Khoản 9 Điều 5 và Điểm đ Khoản 12 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng.

            Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 78 Nghị định số 46/2016/NĐ-CPthì bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt

            Căn cứ điểm b Khoản 7 Điều 7 và Điểm b Khoản 9 Điều 7 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng. Đồng thời bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 78 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP.

Gửi bởi TTTGPLNN Ngày 09/08/2019

Hiện tại chưa có câu trả lời nào cho câu hỏi này