Hỏi đáp PL về Luật giao thông đường bộ

Bà Đặng Thị Vân hỏi: “Hiện nay tình trạng người đi xe máy, lái xe ô tô tham gia giao thông sử dụng điện thoại di động diễn ra rất phổ biến, tiềm ẩn nhiều nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông. Vậy cho tôi hỏi những trường hợp này có bị xử phạt không? Nếu có thì mức xử phạt cụ thể như thế nào?

Trả lời:

             Căn cứ điểm O Khoản 3 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định người đang điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) sử dụng điện thoại di động bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Trong trường hợp thực hiện hành vi mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-NP).

            Căn cứ điểm l Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Trong trường hợp gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c Khoản 12 Điều 15 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).

Gửi bởi TTTGPLNN Ngày 09/08/2019

Hiện tại chưa có câu trả lời nào cho câu hỏi này